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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Rais was Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amesema licha ya changamoto zilizoukabili uchumi wa dunia kwa miaka ya hivi 
karibuni, Serikali ya China imeendelea kuwa rafiki wa kweli kwa kuhakikisha 
utekelezaji wa kiwango cha juu cha makubaliano yaliyofikiwa katika mikutano 
mbalimbali ya Jukwaa la Ushirikiano. 
 
Rais Dkt. Samia ameyasema hayo leo wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa FOCAC 
uliofanyika katika ukumbi wa the Great Hall of the People.  
 
Akihutubia katika mkutano huo, Rais Dkt. Samia amesema Mkutano wa FOCAC wa 
mwaka huu ni wa kihistoria kwa kuwa unafanyika muongo mmoja kamili baada ya 
kupitishwa na kuzinduliwa kwa Mkakati wa Afrika na China uliozinduliwa jijini Dar 
es Salaam na Rais Xi Jinping wakati wa ziara yake ya kwanza barani Afrika mwaka 
2013.  
 
Rais Samia amesema matokeo ya ushirikiano imara na madhubuti kati ya China na 
Afrika yanadhihirika kupitia maendeleo makubwa ambayo nchi nyingi za Afrika 
wameyapata kupitia ushirikiano wa nchi hizo na China. Aidha, ushirikiano baina ya 
China na Afrika umekuwa chachu katika kukuza chumi za nchi nyingi za Afrika 
pamoja na kuleta maendeleo ya watu kupitia miundombinu na ukuaji wa maendeleo 
ya viwanda vidogo vidogo na vikubwa.  
 
Akihutubia wakati akifungua Mkutano huo, Rais wa Jamhuri ya Watu wa China Xi 
Jinping amesema China iko tayari kushirikiana na Afrika katika maeneo anuwai ikiwa 
ni pamoja na kufuta kodi kwa bidhaa zinazotoka nchi za Afrika ambazo tayari zina 
uhusiano na China. 
 
Aidha, Rais Xi amesema mahusiano ya China na nchi za Afrika utazingatia 
vipaumbele vya maendeleo ili kuhakikisha uchumi jumuishi wa pande hizo mbili. 
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Ahadi nyingine alizozitoa Rais Xi ni pamoja na utayari wa China kuunga mkono nchi 
ambazo zitakazokuwa wenyeji wa Mashindano ya Youth Olympics ya mwaka 2026 na 
mashindano Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) ya mwaka 2027. 
 
Hali kadhalika, Rais Xi amesema China itawekeza kwenye masuala ya afya, ikiwemo 
ujenzi wa viwanda vya dawa pamoja na kutoa uzoefu katika kukabiliana na 
magonjwa ya mlipuko. 
 
Katika hatua nyingine, Rais Dkt. Samia ameshiriki Mkutano wa Ngazi ya Juu kuhusu 
Maendeleo ya Viwanda na Kilimo cha Kisasa ambapo amesema liicha ya ajenda ya 
kilimo kuwa ya muda mrefu barani Afrika, inakosa ukuaji wenye tija, hivyo bara hilo 
linahitaji kuungwa mkono na nchi zilizoendelea kama China ili kunufaika na kilimo 
cha kisasa.  
 
Rais Dkt. Samia amesema Tanzania imeendelea kuweka mkazo katika kuendeleza 
sekta ya kilimo na viwanda, na ilieleza jitihada za Serikali ya kuhakikisha michango 
wa vijana katika kilimo unakuwa kupitia programu ya Jenga Kesho Iliyo Bora 
(Building a Better Tomorrow – BBT) ambayo imelenga kuwafanya vijana kushiriki 
katika kilimo chenye tija.  
 
Hata hivyo, Rais Dkt. Samia amesema jitihada za Serikali pekee hazitoshi, hivyo 
amewaalika sekta binafsi kuja nchini kuwekeza kwenye mbegu bora, vifaa, vya kisasa 
vya kilimo pamoja  na  ujenzi wa skimu za umwagiliaji ili kuweza kulima kilimo cha 
kisasa na kuongeza thamani katika mnyororo mzima wa kilimo.  
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